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Mifugo 18,102, kaya 677

7al

Na Ikunda Erick, Handeni

ERIKALI imesema

hadi sasa mifugo

18,102 ya kaya 677 ime-
hamishwa kutoka ndani ya
Hifadhi ya Taifa ya Ngoron-
goro mkoani Arusha.

Msemaji Mkuu wa Serikali,
Mobhare Matinyi amesema
kaya hizo zenye watu 3,822
zimehama kwa hiari kutoka
Ngorongoro kwenda katika
Kijiji cha Msomera wilayani
Handeni mkoani Tanga na
maeneo mengine.

Matinyi alisema hayo
alipozungumza na waandishi
wa habari jana katika eneo
la mradi wa makazi, malisho
na kilimo katika Kijiji cha
Msomera.

“Kesho (leo) kaya nyingine
72 zenye watu 515 zinahamia
hapa Msomera na bado zoezi
la kuwahamisha linaendelea
kadri ujenzi wa nyumba un-
apokamilika,” alisema.

tika awamu ya pili iliyoanza
mwaka jana hadi Januari 12,
mwaka huu kaya 525 zime-
jiandikisha kuhama na 126
tayari zimehamia Msomera
na maeneo mengine zikiwa na
mifugo 2.581.
Aliscma kaya 74 kati ya
hizo zenye mifugo 1,599
zimehamia Msomera na kaya
nyingine 52 zenye watu 292
na mifugo 982 zimehamia
maeneo ambayo wananchi hao
wameyachagua.
Matinyi alisema seri-
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kali imeendelea kuboresha
miundombinu katika enco la
Msomera na kilometa 150 za
barabara zimekamilika ujenzi
kati ya kilomila 800 zilizopang-
wa Kujengwa.

Aidha, alisema visima vya
maji 10 vimechimbwa, usamba-
zaji wa umeme unaendelea,
ujenzi wa shule ya msingi
umekamilika, wa sekondari
unaendelea ikiwa na maabara
ya kisasa,

Alisema ujenzi wa vituo vya
kuuzia maziwa unaendelea,
ujenzi wa majosho na minara
ya mawasiliano ya simu ipo na
mingine inaendelea pamoja na
upimaji wa viwanja.

Matinyi alisema awamu ya

ﬂlcilyn kuwahamisha wakazi
itacndelea hadi mwis-
honi mwa Machi mwaka huu
na katika awamu nyingine
utazingalia mafanikio ya kazi
inayoendelea sasa.

Alisema kaya zinazohama
Ngorongoro kwa hiari zin-
alipwa fidia ya mali yakiwamo
maboma yanayobomolewa,
zinapewa shilingi milioni
10, nyumba yenye sebule na
vyumba vitatu vya kulala na
chakula cha miezi 18.

Aidha, alisema gharama
za ujenzi wa nyumba hizo
inakadiriwa kuwa kati ya shi-
lingi milioni 15 hadi 25 kutege-
mea na wakati na gharama za
vifaa.

Akemea upoloshaji
Matinyi alisema upotoshwaji

unaolanywa na wanaharakati
na vyombao vya habari vya
kigeni unalokana na makundi
hayo kutofahamu hali halisi ya
macneo hayo.

“Wapo wanaopolosha kwa
kudhamiria kuitoa fahari ya
Ngorongoro yenye hadhi nne
za kimataifa katika dunia, tu-
nawasihi hawa waje Tanzania
wakajionee kwa macho na ku-
pala ukweli wa Ngorongoro na
Msomera, hakuna uvunjaji wa
haki za binadamu,” alisema.

Matinyi alisema shughuli za
binadamu na mifugo vime-
athiri uhifadhi katika enco la
ukubwa wa kilomila za mraba
3,700 kati ya 8,000 za hifadhi
hiyo ambazo ni sawa na asil-
imia 40 ya eneo lote.

“Hali hii ya uharibifu
ikiendelea itaathiri shughuli za
uhifadhi na wataalamu wali-
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katika awamu ya

pili iliyoanza mwaka
jana hadi Januari

12, mwaka huu kaya
525 zimejiandikisha
kuhama na 126 tayari
zimehamia Msomera
na maeneo mengine
zikiwa na mifugo
2,581.

awa Ngorongoro

fanya utafiti na kubaini katika
eneo hilo ambalo wananchi

na mifugo ipo, imeleta mimea
vamizi ambavyo ni hatan kwa
ckolojia ya hifadhini lakini
pia ifikapo mwaka 2060, kama
hatua madhubuti hazitachu-
kuliwa kuilinda hifadhi hii in-
aweza kutoweka na wanyama
wakahama,” alisema.

Awali waandishi wa habari
walitembelea hifadhi hiyo
kuona hali halisi na kubaini
makundi makubwa ya mifugo
yametapakaa katika kata za
Nainokanoa na Alailelai.

Katika Kijiji cha Msomera
maisha ya wananchi walio-
hamia hapo yanaendelea
kuboreka.

Wanahabari walishuhudia
kaya zimelima mahindi na
yameshakomaa, huduma za
kijamil zikiendelea kutolewa
zikiwamo shule, kituo cha
afya, maji, mawasiliano na
miundombinu ya barabara.

Diwani wa Kata ya Kakesio
- Ngorongoro aliyehamia
Msomera, Johannes Tiamas
aliishukuru serikali kwa ku-
boresha maisha yao.

“Hapa Msomera tuna uhuru
wa kufanya kazi za maendeleo
na tuko salama dhidi ya wan-
yama wakali, hapa tunafuga na
kulima, tunapata chakula cha
kutosha,” alisema Tiamas.

Mkazi wa Msomera kutoka
Ngorongoro, Ole Mingalti alise-
ma kwa miaka mingi alikuwa
kifungoni katika hifadhi ya
Ngorongoro lakini sasa yuko
huru ndani ya Msomera.
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Wafugaji,
hifadhi
wamaliza
mzozo mifugo
800 yaachiwa
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Lolborsiret, Kijijl cha KI

fugajl

sha mifugo hiyo kwa wafugaji jana, aliwaa- w13 vikao vikifanyika g0 yao Iiyokuwa Imekamatwa kwa kudalwa kulngla kwenye Hifadhi ya Talfa ya Tarangire, juzL Picha na
giza viongozi wa kata na i kusimamia mnapaswa kuwaambla Joseph Lylmo
makubaliano na maelekezo yanapit-
ishwa na Serikali. war;ancl::l u":l'ul?a - "y il Diivand A Nats yo Lolbor- sa sabuage wa 3 ir
la ka fanyika mna a uwaflc au » Diwn wo - lmmlhl
m"ﬂﬂﬂﬂ;ﬁ “m ukweli pasipo ﬁpﬂp& uelewa juu wa Lolbarsiret, Ezeklel siret, Dk Frank Oleleshwa Christopher Ole Sendel
ficha ili wapate uelewa juu ya maamuzi na v masmuzl na maelekezo Lesenga (Mardadl) alim- alisena ro ya wanan- wamshauri amuulize Waz
maeclekezo mbalimball” yanayotolewa, LI i shukuru Sendign kwa kufan- chi dhidi :dhi ilikaribla ri Mkuu, Kassim Majaliw
kuepusha migoegoro isivo na tija,” alisema {kisha urejeshwaji wa mifugo kupata buzi boada ya Bunge likinnza swali la moj
Sendiga. yanayotolewa, yao. Samia Suluhu Hassan kwa moja kwa nini taarifa y
Alitoa maelekezo kwa vongozi wa hifadhi  kuepusha = Alisema wafugajl sita wa kuunda kamati ya mowaziri  kamati hiyo haijawekwa had
Tarangire kuwaacha wacndelee  migogoro Islyo kijiji cha Kimotorok walika- wanane wa kisekia. haranl, kwa ninj hakuna hat
Eﬂhhudum za mifugo yao ambazo bado na tija” Queen matwa na ng‘ombe 160, Aliserna mawaziri hao wal- ua zilizochukuliwa hadi lea,
hwmlmm:;lm " Sendiga ot hodliwe - Hmmlﬂhhmﬂzn Mmoja kati wafugafi
* - wolmshikilwa, . a
Hata hivyo, aliserna ruhusa Jowa walu- Alidal askari wa hifadhl  kazi yake, kinochosubiriwani  ambao r,:: llikamat-
gajl isitumike kama cha she- walilkamata  mifugo utekelezaji wa mapendekezo wa, Peter alilomba
ria, badala yake taratibu na kanuni wnﬂdﬂﬂlkuwnm- yao, lla hafahamu kinachok- Serikall mMEogoro
o na hifadhi. wa hifadhini, Jambo wamisha. wao na hifadhl
aliwataka wahifadhl watoe elimu zaldi allledal hallkuwa na “Ninachoweza kushau- nahaujirudi] tena

ukwell wowole.
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